0981 238 219

Tư vấn

Uống thuốc điều trị tăng huyết áp, suy tim bị ho phải làm sao?

Chào chuyên gia. Tôi năm nay 57 tuổi, bị tăng huyết áp và suy tim. Tôi đang uống thuốc được bác sĩ ở bệnh viện tỉnh kê đơn thì thấy bị ho nhiều. Các thuốc tôi đang uống có Ebitac 25 (Enalapril maleate), Furosemid và Denxif (Digoxin). Xin hỏi nguyên nhân gây ho có phải do dùng thuốc không? Và tôi có nên uống thêm thuốc ho không?

Trả lời

Chào bạn,

Trong số các thuốc bạn đang dùng có thuốc Ebiatac (Enalapril maleate) là một thuốc ức chế men chuyển. Thuốc có tác dụng làm giãn mạch máu, giúp tim bơm máu dễ dàng hơn nên giúp hạ huyết áp tốt và làm chậm lại tiến triển suy tim và kéo dài tuổi thọ cho người bệnh. Thuốc thường được phối hợp với thuốc lợi tiểu Furosemid để tăng tác dụng hạ áp.

Nhìn chung thuốc nhóm này thường khá an toàn khi sử dụng. Tuy nhiên, thuốc làm ức chế enzyme phân hủy bradykinin, bradykinin không được phân hủy ở mức cần thiết sẽ thừa gây kích thích ho ở đường hô hấp. Do đó, thuốc tồn tại tác dụng không mong muốn đó là ho khan, thường gặp ở 5 – 35% bệnh nhân. Có nhiều trường hợp ho nhiều nhưng không biết là do thuốc điều trị nên đã dùng thuốc kháng sinh, thuốc ho hay co thắt phế quản, mà các cơn ho vẫn không dứt.

Trường hợp của bạn đang bị ho có thể là do tác dụng phụ của thuốc hoặc do nguyên nhân khác (ví dụ như cảm lạnh). Nếu dùng thuốc trị ho thông thường trong vài ngày không đỡ, bạn nên đi khám lại để được bác sĩ chỉ định lại liều dùng thuốc thấp nhất có hiệu quả hoặc đổi thuốc điều trị khác phù hợp hơn. Nhưng tuyệt đối lưu ý là không được tự ý bỏ thuốc điều trị đang dùng nhằm kiểm soát tốt huyết áp, nếu ngưng dùng thuốc, huyết áp tăng sẽ rất nguy hiểm.

Nếu còn băn khoăn cần giải đáp, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo số 0981.238.219.

Thân mến!


Để lại số điện thoại để được tư vấn

Bình luận