0981 238 219

Tư vấn

Uống thuốc chống đông Aspirin bị nôn ra máu có phải tác dụng phụ?

Năm nay tôi 55 tuổi, tôi vừa phát hiện bị bệnh mạch vành. Bác sĩ nói chưa cần phẫu thuật đặt stent nhưng phải dùng thuốc điều trị, trong đó có thuốc Crestor 10mg (Rosuvastatin) và Aspirin 100mg. Uống thuốc mấy ngày nay tôi bị buồn nôn và nôn ra máu. Xin hỏi chuyên gia đây có phải là tác dụng phụ của thuốc không? Tôi có nên ngừng dùng các thuốc này hay không?

Trả lời

Chào bạn,

Khi bị bệnh mạch vành, các thuốc điều trị là hết sức cần thiết giúp kiểm soát mức độ tắc hẹp mạch vành, tránh các biến chứng nguy hiểm như nhồi máu cơ tim, đột quỵ hay phải can thiệp đặt stent. Các thuốc bạn đã được chỉ định gồm Crestor (Rosuvastatin) là thuốc điều trị mỡ máu giúp làm chậm tiến trình xơ vữa động mạch và giảm nguy cơ nhồi máu cơ tim, đột quỵ. Aspirin là thuốc chống kết tập tiểu cầu và ức chế quá trình hình thành huyết khối cũng được sử dụng rộng rãi trong phòng ngừa nhồi máu cơ tim, đột quỵ.

Trong đó, Aspirin có tác dụng phụ gây ra các biến chứng trên đường tiêu hóa với những người có cơ địa nhạy cảm. Nhẹ là khó tiêu, viêm thực quản, xuất huyết ở lớp trong dạ dày. Nặng hơn sẽ dễ dẫn đến xuất huyết tiêu hóa, thủng dạ dày và tử vong.

Các biểu hiện buồn nôn, nôn ra máu bạn đang gặp phải rất có thể là dấu hiệu xuất huyết dạ dày do tác dụng phụ của thuốc. Cũng có những trường hợp có biểu hiện đi ngoài phân đen nữa. Để khắc phục được tác dụng phụ này, trước hết bạn cần đi tái khám lại ngay để bác sĩ có thể cân nhắc giảm liều thuốc thấp nhất cho tác dụng và cho dùng kết hợp thêm với nhóm thuốc bảo vệ dạ dày như nhóm thuốc bơm proton nhằm ngăn ngừa quá quá trình chảy máu. Bạn không nên tự ý ngưng thuốc để tránh nguy cơ huyết khối xảy ra, gây biến chứng tim mạch nguy hiểm.

Nếu còn băn khoăn cần giải đáp, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo số 0981.238.219.

Thân mến!


Để lại số điện thoại để được tư vấn

Bình luận